DIỄN ĐÀN VẬT LÍ PHỔ THÔNG NGHỆ AN
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay

2 posters

Go down

Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay Empty Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay

Bài gửi  Zamchick 1/1/2011, 11:32 am

[You must be registered and logged in to see this image.]
Em giải theo cách đó sai ở đâu mà không ra đáp án hic confused

Zamchick
Khách viếng thăm

Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay Empty mình cũng có thắc mắc

Bài gửi  ngocxit 1/1/2011, 2:57 pm

mình cũng giải gần gần như bạn đấy chỉ có điều là trọng lực của thanh mình cho tập trung vào một điểm =P1+P2
tan góc lệch = P/F
Làm như vậy thì sai ở chỗ nào nhỉ? confused

ngocxit
Khách viếng thăm

Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay Empty Re: Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay

Bài gửi  Zamchick 1/1/2011, 4:40 pm

Đây là đáp án:
[You must be registered and logged in to see this image.]
Cách giải trên của em sai ở đâu mà không đúng đáp số vậy? Không có thầy cô nào giúp em à Crying or Very sad

Zamchick
Khách viếng thăm

Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay Empty Re: Sai ở đâu nhờ các Thầy, cô chỉ giúp em bài 6 trong đề thi HSG năm nay

Bài gửi  Khach 1/1/2011, 8:17 pm

Trước khi hỏi chắc chắn bạn cũng đã suy nghĩ nhiều. Vậy để trả lời thì cũng phải suy nghĩ đã chứ? Sớm muộn cũng sẽ có người trả lơid thôi mà.

Khach
Khách viếng thăm

Bài gửi  kvant 3/1/2011, 1:16 pm

Bạn Zamchick nên gọi đến số 0912293817 để được giải đáp chi tiết.

kvant

Bài gửi  nvh_htk 3/1/2011, 10:05 pm

ngocxit đã viết:mình cũng giải gần gần như bạn đấy chỉ có điều là trọng lực của thanh mình cho tập trung vào một điểm =P1+P2
tan góc lệch = P/F
Làm như vậy thì sai ở chỗ nào nhỉ? confused
Tra lời: momen của lực đàn hồi của dây bị triệt tiêu em ạ, vì lực căng xuất hiện thành từng cặp trực đối, nên phải tính mô men của lực từ tác dụng lên cả vòng số 8 và cả đọa đường kính nằm ngang. và để tính mô men của khung dây phẳng thì dùng công thức M=IBSsinq vơi q là góc giữa véc tơ pháp tuyến và véc tơ B, công thức này có ở lớp 11. Do đó phải thay tương đương bằng hai khung như trong đáp án thì cho kết quả mới nhah em ạ. Cách giải của em là sai ở chỗ em lập luận mô men lực từ chỉ do đoạn nằm ngang gây ra. Xin cam ơn em đã quan tâm và cũng có đam mê môn vật lí. Có gì chưa rõ đt lại cho Thầy Hạnh theo số 0912293817 nhé

nvh_htk

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content